Sikiliza mahojiano mapya ya podcast na Daktari Peter Harrison, Mkurugenzi wa Kituo cha Utafiti wa Mazingira ya Bahari ya Msalaba Kusini mwa Chuo Kikuu cha Kusini mwa Msalaba juu ya uenezi wake mkubwa wa milipuko na miradi ya kurejesha huko Philippines na Australia. Tuna nafasi ya kukaa na Dk. Harrison wakati wa Baraza la Kurejesha Mazao ya Reef Barrier huko Cairns, Australia na kuuliza juu ya mbinu ambazo ametumia kwa ajili ya kurejesha, kilichosababisha mafanikio katika miradi yake, na ushauri kwa mameneja na wataalamu wanaotaka kuanzia miradi ya kurejesha.

Dk Peter Harrison

Mkurugenzi wa Kituo cha Uchunguzi wa Mazingira ya Baharini katika Chuo Kikuu cha Kusini mwa Msalaba

Maandishi ya Mahojiano
Resilience ya mwamba (RR): Hi kila mtu! Leo, Reef Resilience ni kuhoji Dk. Peter Harrison, Mkurugenzi wa Kituo cha Utafiti wa Mazingira ya Marine katika Chuo Kikuu cha Kusini mwa Msalaba juu ya juhudi zake za kurejesha korori huko Indo-Pacific. Peter, unaweza kuelezea kwa ufupi miradi ya kurejesha matumbawe ambayo umeifanya hadi sasa nchini Philippines - kwa mfano aina za mbinu ulizotumia na washirika ambao umefanya kazi na kufanya mradi huu?

Peter Harrison (PH): Kwa hiyo kile tumefanya hadi sasa ni miradi ya marejesho ya marejesho ya matumbawe mawili, tano nchini Philippines na tatu juu ya Great Barrier Reef. Ufilipino tumekuwa tukifanya kazi kwa miaka mitano iliyopita, na kile tunachofanya ni kukamata coral spawn kutoka matumbawe ya afya, kuinua, na hivyo tunapata kiwango cha juu cha mbolea, maendeleo mengi ya larval, na kuongeza mamilioni ya mabuu kila mwaka. Kisha tunaweka viti hivi moja kwa moja kwenye mifumo ya miamba. Hivyo kazi yetu katika uenezi wa larval ni tofauti kabisa na makundi mengine mengi ya utafiti ulimwenguni kote tunalenga kujaribu kupata kiwango cha juu cha mafanikio moja kwa moja kwenye mwamba. Jambo la kuvutia kuhusu Philippines ni hizi mifumo ya miamba yenye uharibifu - ilikuwa na kifuniko cha kuvutia cha matumbawe - na kwa uvuvi wa mlipuko kwa miongo mingi, kuzuka kwa miamba ya taji, blekning, typhoons, kila kitu kilichopigwa huko, miamba sasa ni kifo na hakuna ajira ya asili hutokea kwa kiwango ambacho kitasaidia kwamba miamba ipokee kwa kawaida. Kwa hiyo tunachofanya ni kuambukizwa mabaki ya mwisho ya watu walio na afya nzuri, kuzalisha mamilioni ya mabuu ya matumbawe, na kuwarudisha kwenye mwamba, na tunapata matokeo ya ajabu.

RR: Hiyo ni nzuri. Kwa kweli, swali langu kwako ni kuhusu matokeo yako. Je, unadhani miradi hii imefanikiwa na unafikiri imesababisha mafanikio yao?

PH: Matokeo ya mradi yamekuwa ya ajabu, kama vile tungependa tumaini ya kupokea jinsi mifumo ya miamba ya miamba ilivyo mbaya, kwa hiyo inatoa tumaini kidogo juu ya kile kinachoweza kufanya katika mikoa mingine kote ulimwenguni ambako mifumo ya miamba ya miamba iliyoharibika sana kuwa kawaida juu ya nini kweli mazingira ya kuvutia miamba ya matumbawe. Hivyo kile tumefanya hadi sasa tumekuwa tumia aina mbalimbali za matumbawe, baadhi ya kukua kwa haraka Acropora na baadhi ya matumbawe ya kukua kwa polepole, na kati ya matumbawe ya haraka tunapata matokeo ya kuvutia. Tunapata ukuaji ambao hutokea haraka sana hivi kwamba tunapata kuzaliana awali baada ya miaka 3 baada ya kuharibiwa kwa miamba kwenye mwamba, kwa hiyo wamekua sasa hadi mita ya nusu ya kipenyo - kwa kweli, ukuaji wa haraka sana. Mwaka jana na miaka michache iliyopita, tulikamatwa na matumbawe matatu tuliyoiweka kama mabuu na tulikua kwa ukubwa wa kuzaliana na tunaweka vidudu hivi katika sehemu nyingine za mwamba. Kwa kushangaza, tuna viwango vya ukuaji wa kasi zaidi katika kizazi cha pili cha matumbawe na sisi sasa tuna ukuaji wa kasi wa dunia kwa kuzaliana umri wa yoyote Acropora katika ulimwengu, kwa hiyo tumepata rekodi ya dunia. Wamekuwa umri wa kuzaliana na ukubwa katika miaka 2. Kwa hivyo tumeifunga mzunguko wa maisha moja kwa moja kwenye mwamba kwa mara ya kwanza ndani ya miaka ya 2, na hata mifumo yenye uharibifu inafaa kwa kazi hii.

RR: Kwa hiyo una uzoefu mwingi katika eneo hili na umefanya kazi nyingi, na nilishangaa kwa mameneja wetu ikiwa una ushauri kwa watu wapya ambao wanaanzia katika mameneja - wasimamizi au wanasayansi au wataalamu?

PH: Ndiyo, kuna fursa kubwa. Kila mfumo wa miamba ni wa kipekee sana, mazingira ni ya pekee, ni aina gani ya rasilimali zinazopatikana, ni hali gani mwamba humo, ikiwa ni au bado ina muundo wa tatu-dimensional ambayo inaweza kutoa makazi kwa mabuu ya korali, ikiwa imefungwa kabisa kufutwa na vurugu kubwa / madhara ya kimbunga na kuharibiwa, basi huenda unahitaji kufikiri juu ya aina fulani ya muundo wa tatu-dimensional kuja nyuma na baadhi ya masomo ya kugawanyika kupunguza kasi ya maji ya kuruhusu mabuu ya matumbawe katika siku zijazo kuongezeka kwa suala la kuajiri. Nadhani ujumbe mwingine muhimu ni kwamba tunajua kwamba pengine 95% ya miradi inayoitwa marejesho ya matumbawe yametegemea kugawanyika, na tumeona wachache wa wale waliofanikiwa kweli. Mipango ya kitalu kubwa zaidi, ingawa ni ghali zaidi, ambayo inafanya kazi katika Caribbean yenye hatari Acropora aina ni mfano mzuri wa jinsi vikundi vikubwa, vyema vizuri, vinavyofikiri juu ya programu hizi za miaka mingi, vinaweza kukua na ongezeko la maana katika mimea. Lakini bado tunaendelea kufanya kazi kwa kiwango kidogo, na moja ya faida za njia ya kurejesha upasuaji ni kinadharia unaweza kupanua hii hadi mizani kubwa zaidi kuliko tunayofanya kwa upungufu wa asexual na mbinu za bustani za matumbawe. Tuna vifungo viwili vya mraba wa 100 ya miamba ambayo tumekuwa tunayohusika nayo kwenye Mtoko wa Barrier Mkuu na hivi karibuni hivi karibuni nchini Philippines. Lengo langu sasa ni kujenga hekta nusu na kisha maeneo ya hekta ya 1 na mchakato huu wa kurejesha upesi na tumaini tutaweza kufanya kazi kwa mizani ya kilomita. Tunapofanya kazi kwa mizani ya kilomita, unasema kweli juu ya marejesho ya miamba na kinyume na marejesho mazuri ya matumbawe.

RR: Vema umetupa mengi ya kufikiria na kutoa taarifa nyingi nzuri, basi asante sana kwa kukaa nasi leo.

PH: Mnakaribishwa sana.